Vào tháng 3 năm nay, tổ chức của chúng tôi đã cử các thành viên đến Việt Nam với sự hỗ trợ của Ngân hàng Mitsubishi UFJ.
Và vào tháng 8 năm nay, chúng tôi đã có thể cử hai thành viên đến Việt Nam lần thứ hai! Trang này giới thiệu hoạt động của các thành viên đang ở Việt Nam.
Công văn Việt Nam là một dự án được bắt đầu từ năm 2023. Hai thành viên được lựa chọn của tổ chức chúng tôi sẽ được cử đến Việt Nam và sống cùng các học viên tại một tổ chức cử thực tập sinh kỹ thuật địa phương.
Sống chung với thực tập sinh kỹ thuật
Họ sẽ sống cùng nhau trong ký túc xá tại Trung tâm Đào tạo Thực tập sinh Kỹ thuật tại Việt Nam. Bằng cách sống cùng một lối sống từ sáng đến tối, chúng tôi không chỉ cải thiện kỹ năng giao tiếp của các thực tập sinh kỹ năng với người Nhật mà còn hiểu sâu hơn về cuộc sống và giá trị của họ.
Đào tạo tiếng Nhật cho thực tập sinh kỹ thuật
Cơ quan cử đi tổ chức các lớp học cho học viên hàng ngày. Đối tượng học viên rất đa dạng, từ học viên mới vào trường đến học viên sắp rời Nhật Bản, lớp học cần có sự sáng tạo. Chúng tôi tạo cơ hội cho học viên trải nghiệm ngôn ngữ và văn hóa Nhật Bản thông qua karuta và origami, đồng thời sử dụng các bài hát tiếng Nhật để làm quen với ngữ pháp và cách phát âm phức tạp. Bằng cách thử và sai, chúng tôi đã tạo cơ hội cho học sinh trải nghiệm ngôn ngữ và văn hóa Nhật Bản thông qua ruta và origami, đồng thời sử dụng các bài hát tiếng Nhật để làm quen với ngữ pháp và cách phát âm phức tạp. Vì học sinh cùng thế hệ nên các cuộc trò chuyện trong lớp rất sôi nổi và các bài học đều vui vẻ và ý nghĩa.
Chuyến thăm nhà của thực tập sinh kỹ thuật
Nhiều thực tập sinh kỹ thuật đến từ Việt Nam đều đến từ các vùng nông thôn của Việt Nam. Trong thời gian cử đi, chúng tôi tận dụng những ngày nghỉ để đến thăm nhà bố mẹ thực tập sinh. Tại nhà của cha mẹ các em, chúng tôi hiểu sâu hơn về Nhật Bản cũng như kỳ vọng của con cái họ đối với việc đào tạo thực tập sinh kỹ thuật thông qua các cuộc gặp gỡ với gia đình họ.
Chuyến thăm nhà cha mẹ của các thực tập sinh là một cơ hội cực kỳ quan trọng để chúng ta hiểu sâu hơn về nguồn gốc của họ và cuộc sống mà họ đã sống cho đến nay.
Khảo sát, nghiên cứu về đào tạo kỹ thuật
Chúng tôi đào sâu kiến thức bằng cách đến thăm các chuyên gia địa phương và các cơ quan chính phủ liên quan đến thực tập sinh kỹ thuật và đưa người lao động sang Việt Nam. Những kiến thức thu được thông qua các cuộc khảo sát và hoạt động nghiên cứu này được sử dụng trong các hoạt động khác nhau của tổ chức chúng tôi.
Trong công văn này, mọi chi phí từ chi phí đi lại đến chi phí sinh hoạt như ăn uống đều có thể được tổ chức chi trả. Vì vậy, trước khi được cử đi, tôi đã phải cật lực ở khâu chuẩn bị như tìm hiểu về đào tạo thực tập sinh kỹ thuật và đào tạo bằng tiếng Nhật đơn giản. (Ngay cả việc tập luyện về bữa ăn!)
Ngày hôm sau khi đến thủ đô Hà Nội, các thực tập sinh kỹ năng sẽ bắt đầu sống ở ký túc xá cùng với các thực tập sinh kỹ năng tại cơ quan cử đi. Lúc đầu, tôi lo lắng về lối sống quân sự thường xuyên đòi hỏi phải chạy từ sáng sớm, nhưng các cô gái trong phòng tôi rất tốt bụng và tôi có thể đi chơi với bạn bè cùng tuổi và tôi nhanh chóng quen với cuộc sống. giường cứng và lối sống khắc nghiệt. Tôi đã có thể.
Cơ quan cử đi tổ chức các lớp dành cho thực tập sinh kỹ thuật hàng ngày. Học viên bao gồm từ những học viên mới vào trường cho đến những học viên chuẩn bị rời Nhật Bản, và các lớp học cần một chút khéo léo. Thông qua thử và sai, lớp học đã tiến bộ bằng cách tạo cơ hội cho học sinh trải nghiệm ngôn ngữ và văn hóa Nhật Bản thông qua karuta và origami, đồng thời giúp các em làm quen với ngữ pháp và cách phát âm phức tạp thông qua các bài hát tiếng Nhật. Tuy nhiên, vì chúng tôi cùng thế hệ nên chúng tôi đã có những cuộc trò chuyện sôi nổi trong lớp và tôi thực sự thích mỗi lớp học trong thời gian lưu trú.
Trong thời gian lưu trú, tôi đã có cơ hội đến thăm các tổ chức phái cử và cơ sở hành chính bên ngoài nơi tôi ở và có thể lắng nghe ý kiến của nhiều người có liên quan, từ thực tế đến chính phủ. Thông qua những bài học mà chúng tôi thu được từ những chuyến tham quan này và kinh nghiệm của bản thân, chuyến công tác này cho phép chúng tôi hiểu sâu hơn về sự chung sống đa văn hóa ở Nhật Bản và đào tạo thực tập sinh kỹ thuật.
Ngay cả sau khi được phái đi, chúng tôi vẫn đang thực hiện các hoạt động để chia sẻ với công chúng những gì chúng tôi đã học được qua phái đoàn của mình, chẳng hạn như nhận được cơ hội thuyết trình tại "festa Việt Nam ở Kanagawa" từ Chính quyền tỉnh Kanagawa.
Shoji Haruka
Địa chỉ liên hệ
NPO Adovo(NPO法人Adovo)
〒107-0062
WIN531 2-2-15 Minami Aoyama,Minato-ku,Tokyo,Japan
EMAIL:info@adovo.or.jp
© 2023 NPO Adovo